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Mheshimiwa Dkt. Ashatu K. Kijaji (Mb.), Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara; 
 

Mhe. Mashimba Ndaki (Mb.), Waziri wa Mifugo na Uvuvi; 
 

Mhe. Dorothy Gwajima (Mb.), Waziri wa Maarifa ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum; 
 

Mama Angelina Ngalula, Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF); 
 

Paul Makanza, Makamu Mwenyekiti TPSF; 
 

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri wote mliopo; 
 

Waheshimiwa Wabunge; 
 

Waheshimiwa Makatibu Wakuu wa Wizara mbalimbali; 
 

Waheshimiwa Mabalozi na Viongozi wa Mashirika ya Kimataifa; 
 

Wakurugenzi wa Bodi ya TFSF; 
 

Wenyeviti Wastaafu wa TPSF; 
 

Viongozi wa Sekta Binafsi kutoka nchi mbalimbali; 
 

Mhe. Stephen Kiruswa, Naibu Waziri wa Madini; 
 

Wanachama wa TPSF; 
 

Wakuu wa Taasisi , TIC, TRC, Brela; Wafadhili wote GSM 
 

Wanahabari; 
 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania... 

 

Napenda kutoa shukrani kwa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara na 

Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF)  kwa kumwalika Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Mgeni 

Rasmi kwenye Maadhimisho haya ya Siku ya Sekta Binafsi Tanzania 

Mwaka 2022 (TPSD - 2022).  Mheshimiwa Rais alipenda sana kujumuika 

nanyi leo lakini haikuwezekana kutokana na majukumu mengine ya kitaifa 

aliyonayo na hivyo amenipa heshima ya kumwakilisha.  Na kwa mambo haya 

mazuri nitaendelea kujumuika na sekta binafsi kila nitakapoombwa kufanya hivyo 

kwa maagizo ya Mhe. Rais au moja kwa moja. 
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Mheshimiwa Rais anawapongeza wote walioshiriki katika kinyang’anyiro cha Tuzo 

ya kutambua Makampuni na Mashirika Binafsi ambayo yameonesha utendaji wa 

kipekee ndani ya kipindi cha mwaka mmoja kutoka 2021 - 2022. Pia 

anawashukuru kwa mchango mkubwa  wa sekta binafsi katika uchumi wa Taifa 

na maendeleo ya nchi kwa ujumla. Mheshimiwa Rais ameniagiza niwahakikishie 

kuwa Serikali anayoiongoza itaendelea kupokea ushauri wenu ili kuboresha 

mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji nchini.  Aidha, Mheshimiwa Rais 

anawashukuru kwa dhati kwa kumtia moyo kwa kuyasema wazi mengi 

yaliyopatikanan katika kipindi kifupi cha miaka miwili ya safari ya mafanikio ya 

utwala wake. Anaahidi kuendelea kushirikiana nanyi ili kwa pamoja tuweze 

kukuza uchumi wa nchi yetu na kuboresha maisha ya watanzania.  Nimefurahi 

kuona ushiriki mkubwa wa sekta binafsi na wabia wenu kutokak Wizara 

mbalimbali za Serikali bara na Zanzibar. 

 

Ndugu Mwenyekiti, Washiriki na Wageni Waalikwa; 

Serikali inatambua kuwa Sekta Binafsi hapa nchini ni injini ya ukuaji wa uchumi 

wetu na mdau muhimu katika jitihada za kupunguza umasikini kupitia uzalishaji 

na uongezaji thamani wa malighafi tunazozalisha; kutoa ajira kwa wananchi; 

Kuongeza mapato ya Serikali pamoja na fedha za kigeni; kutoa huduma 

mbalimbali za kiuchumi; na kuwa chemichemi ya maendeleo ya Sayansi na 

Teknolojia. Sekta Binafsi pia ni mshirika muhimu wa Serikali katika kukabiliana na 

majanga na misukosuko kutoka ndani na nje ya nchi. Mfano mzuri ni ushirikiano 

mlioutoa kwa Serikali kipindi chote cha janga la UVIKO-19. Serikali ilipoamua 

kutozifunga shughuli za kiuchumi, Sekta Binafsi ilisimama kidete na kuwa na 

uthubutu wa kuendelea na uzalishaji na utoaji huduma licha ya dunia kugubikwa 

na hofu kutokana na janga la ugonjwa huo. Serikali inawapongeza sana kwa 

kusimama imara. 

 

Ushirikiano wenu na Sekta ya Umma umeleta mafanikio yakuridhisha. Kwa 

mfano, Uchumi wa Taifa letu umeendelea kuimarika ambapo kwa mwaka 2021 

ulikua kwa asilimia 4.9 ikilinganishwa na asilimia 4.7 mwaka 2020. Katika kipindi 

cha nusu ya kwanza ya 2022, uchumi umekua kwa asilimia 5.2. Mwelekeo wa 

uchumi kwa kipindi cha 2023-2027 ni ukuaji wa asimilia 6.3.  Kutokana na ukuaji 

huo wa uchumi na mwitikio wenu mzuri katika kulipa kodi bila shuruti, 

mmeiwezesha Serikali kutimiza malengo ya mapato ya kodi kwa zaidi ya asilimia 

96 na kukusanya wastani wa Shilingi trilioni 2 kwa mwezi. Kupitia mauzo nje, 

Sekta Binafsi imechangia kuongeza mapato ya fedha za kigeni (export earnings) 
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kwa takribani asilimia 24 kufikia dola za Marekani bilioni 11.7 kwa mwaka 

unaoishia Septemba, 2022 ukilinganisha na dola za Marekani bilioni 9.4 kipindi 

kama hicho mwaka 2021. Pamoja na changamoto za ukame na athari ya vita vya 

Urusi na Ukraine, Taifa letu limeendelea kujitosheleza kwa chakula na kuzalisha 

ziada inayouzwa nje ya nchi. Sekta Binafsi kupitia nyanja ya benki, imechangia 

ukuaji wa mikopo katika sekta mbalimbali kwa takribani asilimia 20 katika kipindi 

cha Juni - Oktoba 2022 ukilinganisha na chini ya asilimia 5 katika kipindi kama 

hicho 2021. Sekta Binafsi mmekuwa vinara katika kuendesha huduma za 

usafirishaji wa ndani na nje ya nchi na hivyo kuziba pengo lililoachwa na 

kusuasua kwa Mashirika ya Umma ya usafirishaji na kufanikisha utendaji kazi wa 

bandari zetu. Kwa kweli mafanikio ni mengi na Serikali inawapongeza sana. 

 

Ndugu Mwenyekiti; 

Dhima ya Maadhimisho haya inasema "Kuimarisha Ushindani wa Sekta 

Binafsi". Mada hii sio tu inaendana na dhana ya Mpango wetu wa Maendeleo 

wa Miaka Mitano – Kujenga Uchumi Shindani kwa Maendeleo ya Watu, bali pia 

imekuja kipindi mwafaka ambapo Taifa letu linafunguka kimataifa na kikanda 

kwa kasi na kuna mwitikio mzuri wa wawekezaji kutoka nje na ndani ya nchi. 

Hivyo, hatuna budi kujiimarisha ili kushiriki katika soko lenye ushindani mkali. 

 

Serikali imeendelea kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji hapa nchini 

kwa lengo kuu la kuvutia uwekezaji, kukuza biashara na kukuza ushindani wa 

Sekta Binafsi. Sisi sote tunafahamu kuwa kupitia utekeleza wa Mpango wa 

Maboresho ya Mazingira ya Biashara (Blueprint), Serikali imepunguza ukiritimba, 

urasimu na majukumu kinzani katika Taasisi za Umma na kufuta utitiri wa kodi 

na tozo zisizo na tija. Hivi karibuni, Bunge limepitisha Sheria Mpya ya Uwekezaji 

ya Mwaka 2022 ambayo inatoa fursa sawa kwa wawekezaji wote. Mrejesho 

nilioupata kutoka kwa wadau kama CTI ni kwamba Sheria hiyo ni nzuri na 

wezeshi. Aidha, katika jitihada za kuufungua uchumi wetu kimataifa, Mheshimiwa 

Rais aliridhia kusainiwa kwa Mikataba ya Kutotoza Kodi Mara Mbili (Double 

Taxation Avoidance Agreement) na nchi kumi (10) ili kuvutia na kuimarisha 

biashara na uwekezaji. Majadiliano yanaendelea ili kuwa na mikataba ya aina 

hiyo na nchi nyingi zaidi. 

 

Kadhalika, Sera ya Bajeti na Fedha zimeendelea kuwa wezeshi na kuendana na 

kasi na mahitaji ya Sekta Binafsi. Kwa mfano, Serikali ilitenga takribani asilimia 

40 ya Bajeti ya 2021/22 na 2022/23 kwa ajili ya miradi ya maendeleo (barabara, 
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reli, madaraja, bandari, nishati, maji n.k.). Ili kupunguza makali ya kupanda kwa 

gharama za mafuta kufuatia changamoto ya kidunia hasa kwa nchi kama 

Tanzania ambazo hazizalishi mafuta, Serikali imetoa ruzuku ya takribani shilingi 

bilioni 459 ili kudhibiti kupanda kwa gharama za uendeshaji katika sekta 

mbalimbali. Kwa upande wa Kilimo, takribani shilingi bilioni 150 zimetolewa kwa 

ajili ya ruzuku ya pembejeo za kilimo, ikiwamo mbolea. Vilevile, Serikali 

imeendelea kulipa madai ya wazabuni na fidia ya kodi (VAT refund) kwa 

wanaostahiki ili kutoathiri shughuli za uzalishaji na utoaji huduma. Kwa upande 

wa Sera ya Fedha, imeendelea kulinda thamani ya shilingi na kuhakikisha akiba 

ya fedha za kigeni ni toshelevu kwa zaidi ya lengo la kitaifa la kuagiza bidhaa na 

huduma kwa Miezi Minne (4). 

 

Ndugu Mwenyekiti, Washiriki na Wageni Waalikwa; 

Licha ya mafanikio hayo yaliyopatikana kutokana na ushirikiano wetu, bado tuna 

safari ndefu ya kuwawezesha Watanzania kujiletea maendeleo na Taifa letu 

kuweza kujitegemea.  Hivyo, napenda nisisitize na kuelekeza mambo yafuatayo: 

 

Jambo la Kwanza, Mmeeleza kuwa mtatumia Maadhimisho haya kubadilishana 

uzoefu na kuimarisha ushirikiano. Hilo ni jambo zuri. Shauku yetu Serikalini ni 

kuona mnahamasisha na kuzipatia uzoefu kampuni zinazochipukia (business 

startups) ili kuongeza wigo wa Sekta Binafsi. Sisi tunaamini kuwa Kukua na 

kukomaa kwa kampuni hizo changa ni chachu ya mageuzi makubwa ya baadae. 

 

Jambo la Pili, Kasi ya utekelezaji wa Mpango wa Maboresho ya Mazingira ya 

Biashara (National Blueprint) bado ni ndogo. Hivyo, Wizara ya Uwekezaji, 

Viwanda na Biashara ambao mmepewa dhamana ya kusimamia utekelezaji wa 

Mpango huo, hakikisheni mnatekeleza shughuli zilizopangwa katika Mpango huo 

kufikia asilimia 50 mwezi Disemba 2023 kutoka kiwango cha sasa cha asilimia 13 

tu. Natambua asilimia 56 ya mambo yanayopaswa kutekelezwa yapo katika 

hatua mbalimbali za utekelezaji lakini fuatilieni kuhakikisha yanakamilishwa. 

Aidha, zichukulieni hatua taasisi ambazo hazitaki kubadilika na zinakwamisha 

utekelezaji wa Blueprint.   

 

Jambo la Tatu, Serikali imedhamiria kufanya kazi na Sekta Binafsi katika miradi 

mbalimbali ya ubia kama vile ujenzi wa barabara, miradi ya umwagiliaji, 

uzalishaji wa nishati n.k. Hata hivyo, mwitikio wa Sekta Binafsi kuchangamkia 

fursa hizo bado ni mdogo! Pamoja na mambo mengine naitaka Wizara ya Fedha 
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na Mipango na TPSF, mkae pamoja na kuangalia namna ya kuongeza ushiriki wa 

Sekta Binafsi katika miradi ya ubia. Kama ikibidi twende tukajifunze nchi nyingine 

kama Ivory Coast ambao wamepiga hatua kubwa sana katika utekelezaji wa 

miradi ya ubia. 

 

Jambo la Nne, Natambua na kuwashukuru kwa mchango wenu katika uhifadhi 

wa mazingira. Napenda kuwasisitiza muendelee na juhudi hizo katika 

mapambano dhidi ya athari za mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa 

mazingira.  Hata hivyo, bado hamfanyi vizuri katika kuchangamkia fursa 

mbalimbali na rasilimali za kimataifa  katika kulinda mazingira. Napenda 

niwahamasishe wadau wote wa Sekta Binafsi chini ya TPSF kwa kushirikiana na 

Ofisi ya Makamu wa Rais  - Mazingira; Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara; na Ofisi zetu za Ubalozi, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuchangamkia rasilimali fedha za kulinda 

mazingira kama vile biashara ya hewa ukaa na Green Climate Fund  kuibua 

miradi ya utunzaji wa mazingira ikiwa pamoja na utengenezaji wa nishati 

mbadala, viwanda vya kuchakata taka ngumu (waste management) na miradi 

mingine ya aina hiyo.  

 

Jambo la Tano, napenda kutumia fursa hii kutambua na kuwashukuru 

wawekezaji kutoka nje ya nchi kwa kuendelea kuiamini nchi yetu na kuwekeza 

mitaji yao hapa. Serikali inaendelea kuboresha mazingira ya uwekezaji nchini 

kwa kufanyia kazi changamoto mbalimbali za kisera na kisheria zilizokuwa 

zinaikabili sekta ya uwekezaji. Nina wahakikishia wawekezaji wengine ambao 

pengine bado wanasita kuwekeza nchini kuwa, mazingira yameboreshwa na 

Tanzania ni sehemu salama ya kuwekeza mitaji yao na kupata faida na hii 

imethibitishwa na tathmini huru ya Moody kwa mwaka 2022.  

 

Jambo la Sita, pamoja na pongezi nilizowapatia kuhusu kulipa kodi kwa hiari na 

kuongezeka kwa makusanyo ya kodi, bado kuna baadhi ya wafanyabiashara 

wanakwepa kodi! Hivyo, ninawahimiza wafanyabiashara wote na wanachama wa 

TPSF kulipa kodi kwa hiari na kwa wakati. Vitendo vya ukwepaji wa kodi ni 

uvunjifu wa sheria. Ni wakati sasa tuone aibu kukwepa kulipa kodi halali ya 

Serikali. Kwa kuwa Serikali inatimiza wajibu wake kuwaondolea kodi na tozo 

zisizo na tija na kuboresha mazingira ya uwekezaji nchini, tunawasisitiza nanyi 

mtimize wajibu wenu kwa kuendelea kulipa kodi kwa wakati. 
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Jambo la Saba, nafahamu kuwa kuna Mfumo ulioidhinishwa na Serikali wa 

kuwezesha midahalo baina yenu na Serikali unaoratibiwa na TNBC.  Hata hivyo, 

Mfumo huo umekuwa hautumiki ipasavyo na badala yake baadhi yenu 

kuhangaika kutafuta ufumbuzi wa changamoto mbalimbali kwa njia zisizo rasmi.  

Kupitia hadhara hii naitaka TNBC kwa kushirikiana na TPSF kubaini kwa nini 

Mfumo huo hautumiki kama ilivyotarajiwa. Mimi naamini kuwa Mfumo huo 

ukitumika vyema utarahisisha utatuzi wa changamoto na maboresho ya 

mazingira ya biashara na uwekezaji. 

 

Jambo la Nane na la mwisho, ni kuhusu rushwa. Kama Baba wa Taifa 

alivyotuasa, rushwa ni adui wa haki. Hivyo, naomba sisi sote tushirikiane katika 

mapambano dhidi ya rushwa. Ni kweli kuwa baadhi yenu bado mnashirikiana na 

watendaji wa Serikali kutoa na kupokea rushwa ili kupata zabuni mbalimbali au 

kujinufaisha kwa namna moja au nyingine. Kulingana na biashara zenu na 

shughuli zenu za kila siku, mnaifahamu mianya mingi ya rushwa hapa nchini. 

Ninawakumbusha hao wachache waache kutoa au kupokea rushwa na wengine 

wote tutoe ushirikiano kwa TAKUKURU kufichua na kukomesha vitendo vya 

rushwa. 

 

Ndugu Mwenyekiti; 

Napenda kuhitimisha kwa kuwapongeza washiriki wote wa shindano la Tuzo ya 

mwaka 2022, hususan wale ambao wametunukiwa Tuzo. Aidha, naupongeza pia 

Uongozi wa TPSF na washirika wake yaani TCCIA, CTI, Chama cha 

Wafanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC), na Watendaji Wakuu wa 

Makampuni mbalimbali kwa kuwa wabunifu na kuandaa Maadhimisho haya 

mkiwa na lengo la kutathmini mafanikio ya Sekta Binafsi ndani ya mwaka mmoja 

chini ya Serikali ya Awamu ya Sita na Kutambua mchango wa Sekta Binafsi 

katika kukuza uchumi. Naamini kupitia tathmini mtakayofanya, mtajipanga upya 

na kuja na mikakati mipya kwenda mbele. Aidha, mtapata fursa pia ya 

kuhamasisha na kukumbushana jukumu la Sekta Binafsi katika utekelezaji wa 

Dira ya Maendeleo Tanzania 2025; kukuza na kutangaza fursa za biashara na 

uwekezaji nchini; na pia kuongeza ushirikiano kati ya Sekta Binafsi na Sekta ya 

Umma, na Sekta Binafsi kwa Sekta Binafsi. Hivyo, ninawatakia kila la kheri na 

kwa mara nyingine tena ninawahakikishia kuwa Serikali ya Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan itaendelea kuondoa vikwazo vya kufanya biashara nchini 

na kuwekeza. Nawaomba tuendelee kushirikiana na kufanya kazi kwa bidii ili sote 

tufikie malengo tuliyojipangia. Hakika nitafikisha salamu za sekta binafsi kwa 
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Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassa, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

Naomba nimalizie hapa na kutoa fursa kwa zoezi la utoaji na upokeaji Tuzo 

mbalimbali kuendelea. 

 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


